
TAARIFA YA MKURUGENZI MKUU WA MAMLAKA YA 

SERIKALIMTANDAO (e-GA) MHA. BENEDICT NDOMBA, KWA 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YARAIS, MENEJIMENTI YA 

UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA, MHE.GEORGE 

SIMBACHAWENE (MB), KATIKA UFUNGUZI WA KIKAO KAZI 

CHA NNE (4) CHA MWAKA CHA SERIKALI MTANDAO 

 FEBRUARI 6, 2024 KATIKA UKUMBI WA AICC ARUSHA. 

__________________________ 

 

Mhe. George Simbachawene (Mb); Waziri wa Nchi, Ofisi yaRais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,  

Mhe. Dadi Horace Kolimba; Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Arusha,  

Ndug; Juma Mkomi; Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma, 

Dkt. Jasmine Tiisekwa; Mwakilishi wa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 

ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),  

Bw. Yusuf Hamad Rashid; Mwakilishi wa Mkurugenzi Mtendaji Wakala ya 

Serikali Mtandao Zanzibar (e-GAZ), 

Wakurugenzi wa Halmashauri, Mashirika na Taasisi Mbalimbali, 

Wakuu wa Idara za TEHAMA na Watumishi kutoka Taasisi mbalimbali, 

Wakurugenzi, Wakuu wa Vitengo, na Watumishi wa Mamlaka ya Serikali 

Mtandao, 



Waandishi wa Habari;  

Mabibi na Mabwana;  

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa Rehma kwa 

kutuwezesha kukutana hapa leo katika Kikao Kazi hiki cha nne (4)  cha 

mwaka cha Serikali Mtandao.  

Kipekee nikushukuru Mhe. Waziri, kwa kukubali na kuitikia wito wetu wa 

kushiriki nasi hapa leo. Natambua kuwa, unayo majukumu mengine muhimu 

ya kitaifa, lakini umeweza kutenga muda ili ushiriki nasi katika kikao kazi hiki 

muhimu cha Serikali Mtandao. Uwepo wako hapa unatokana na dhamira ya 

dhati uliyonayo, ya kuhakikisha jitihada za Serikali Mtandao nchini 

zinaimarika kupitia Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) na usimamizi 

madhubuti wa Ofisi yako. Tunakushukuru na kukukaribisha sana katika 

Kikao kazi hiki. 

Nitoe shukrani zangu za dhati kwa Viongozi na Watumishi wote wa Serikali, 

Mashirika na Taasisi za Umma, sekta Binafsi na Waandishi wa Habari kwa 

kushiriki nasi katika Kikao Kazi hiki. Uwepo wenu hapa leo, unaonyesha 

dhamira yetu ya pamoja katika kuleta mageuzi na kuboresha utendaji wa 

Serikali Kidijitali na utoaji wa huduma kwa umma. 

Mhe. Waziri;  

Mamlaka ya Serikali Mtandao(e-GA), ni Taasisi ya Umma iliyoanzishwa kwa 

Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka 2019, ikiwa na majukumu ya 

kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao katika taasisi za 



umma, pamoja na kusimamia uzingatiaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango 

na Miongozo ya Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma.  

Dira ya Mamlaka ni kutambuliwa kuwa Taasisi inayoongoza kwa ubunifu 

katika kuwezesha matumizi ya TEHAMA kwa ajili ya kuboresha utoaji 

huduma kwa umma. Dira hii imekuwa nguzo kwa Mamlaka, katika 

kuhakikisha inatekeleza jukumu lake la msingi la kusimamia matumizi ya 

TEHAMA Serikalini, ili kurahisisha utendaji kazi ndani ya Serikali na 

kuboresha utoaji wa huduma kwa umma. 

Aidha, Mamlaka imeendelea kutekeleza majukumu yake ikiwa ni pamoja na; 

Kuzijengea Uwezo Taasisi za Umma Kutekeleza Jitihada za Serikali 

Mtandao kwa kutoa mafunzo mbalimbali ya Serikali Mtandao, Kushirikiana 

na Wadau wa Utekelezaji wa Serikali Mtandao ikiwemo Wakala ya Serikali 

Mtandao Zanzibar ili kuhakikisha Serikali Mtandao inaimarika kote Tanzania 

bara na Visiwani, Kutoa ushauri na msaada wa kiufundi kwa Taasisi za 

Umma, Kukagua, Kupitia, Kutathmini na Kushauri kuhusu hali ya Usalama 

wa Mifumo na Miundombinu ya TEHAMA pamoja na Kujenga mifumo na 

miundombinu shirikishi na ya Kisekta ya TEHAMA katika taasisi za umma. 

Ufanisi wa utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka unatokana na usimamizi 

mahiri wa Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 

Bora. Nitumie nafasi hii kukushukuru Mhe. Waziri pamoja na viongozi 

wengine wa Wizara, kwa usimamizi mzuri wa kuhakikisha e-GA inasimamia 

kikamilifu utekelezaji wa Sheria ya Serikali Mtandao, ili kuhakikisha matumizi 

sahihi na salama ya TEHAMA Serikalini yanazingatiwa na kuongeza tija na 

ufanisi katika utendaji wa serikali na katika kuwahudumia wananchi.  

 



Mhe. Waziri, 

Kama tunavyofahamu, Rais wa Jumhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan amedhamiria kuwa na Serikali ya Kidijitali, kwa 

kuongeza tija na ufanisi katika utendaji kazi na kuboresha utoaji wa huduma 

kwa umma ili kufikia malengo ya kuwa na maendeleo endelevu ya kiuchumi 

na kijamii katika taifa letu. Dhamira ya Mhe. Rais imekuwa ya wazi na dhati 

kwa kuwa, Serikali kupitia Wizara yako imekuwa ikitenga fedha za kutosha 

katika miradi mbalimbali ya TEHAMA. Kwa niaba ya Mamlaka ya Serikali 

Mtandao tunaomba umfikishie salamu na shukrani zetu Mhe. Rais. 

Katika kuhakikisha kuwa dhamira yake ya kuwa na Serikali ya Kidijitali 

inafikiwa, Mhe. Rais ameelekeza tuhakikishe kuwa Mifumo ya TEHAMA 

katika taasisi za umma inaunganishwa na kubadilishana taarifa. Maelekezo 

haya ya Mhe. Rais, yanaenda sambamba matakwa ya Kifungu cha 48(2) 

cha Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019. 

Katika kutekeleza maelekezo haya, Mamlaka imefanikiwa kujenga mfumo 

unaowezesha mifumo ya TEHAMA ya Serikali kuwasiliana na kubadilishana 

taarifa, ujulikanao kama Government Enterprises Service Bus (GoVESB), 

ambapo hadi sasa taasisi za umma 109 zimeunganishwa na mifumo 117 

imesajiliwa. Hii ni moja kati ya jitihada nyingi za Serikali Mtandao 

zilizotekelezwa na kusimamiwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa 

kushirikiana na taasisi mbalimbali za umma, ambazo zinahusisha matumizi 

ya miundombinu na mifumo mbalimbali ya TEHAMA shirikishi na ya kisekta 

katika utendaji kazi na utoaji wa huduma kwa umma. 

 

 



Mhe. Waziri, 

Kikao hiki cha siku tatu (3), ambacho unakifungua hapa leo, 

kinawakutanisha takriban wadau 1,000 wa Serikali Mtandao, kutoka katika 

taasisi na mashirika mbalimbali ya umma wakiwemo; Makatibu Wakuu, 

Wakuu wa Taasisi na Mashirika ya Umma, Makatibu Tawala Mikoa na 

Wilaya, Wakuu wa Vitengo na Idara za TEHAMA, Maafisa TEHAMA pamoja 

na watumiaji wengine wa TEHAMA katika taasisi hizo kwa lengo la kujadili 

na kutoa taarifa ya hali ya utekelezaji wa jitihada za serikali mtandao katika 

taasisi za umma, kwa maana ya mafanikio yaliyopatikana hadi sasa na 

changamoto zake, pamoja na kuazimia hatua za kuchukuwa ili kukabiliana 

na changamoto hizi, tuweze kufikia dhamira ya kuwa na Serikali ya Kidijitali. 

Hivyo, kwa muda wa siku tatu za kikao kazi hiki mada mablimbali zinazohusu 

utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao zitawasilishwa na wataalamu wa 

TEHAMA, kutoka katika taasisi mbalimbali za umma. Washiriki watajadiliana 

kuhusu mbinu bora zaidi za kutekeleza jitihada za Serikali Mtandao kutokana 

na maendeleo ya sasa ya teknolojia, ikiwemo kuainisha changamoto na 

namna ya kukabiliana na changamoto hizo.  

Vilevile, itatolewa taarifa ya utekelezaji wa maazimio 12 yaliyotolewa katika 

kikao kazi cha tatu cha Serikali Mtandao kilichofanyika mwezi Februari 

mwaka jana (2023) katika ukumbi huu. 

 

Mhe. Waziri, 

Kikao kazi hiki kinaongozwa na kaulimbiu isemayo “Uzingatiaji wa Sera, 

Sheria, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao kwa ubadilishanaji 



salama wa Taarifa” (Compliance to e-Government Policies, Laws, 

Standards and Guidelines for Secure Electronic Data Exchange)”.  

Umuhimu wa kaulimbiu hii ni  kusisitiza na kuzikumbusha  Taasisi za Umma 

kuzingatia Sheria, Kanuni, Viwango na mIongozo ya Serikali Mtandao wakati 

wa kununua au kujenga miundombinu au mifumo ya TEHAMA katika taasisi 

zao. Lengo ni kuhakikisha miradi na mifumo ya TEHAMA inazingatia 

matakwa yote yaliyowekwa kwa mujibu wa sera, sheria, kanuni, viwango na 

miongozo ya Serikali Mtandao, ambayo sio tu itasaidia kuboresha utendaji 

kazi na utoaji wa huduma kwa umma, pia itahakikisha usalama wa taarifa za 

Serikali, hasa wakati taasisi zinapo badilisha taarifa kupitia mifumo na 

miundombinu ya Serikali.  

 

Mhe. Waziri, 

Sambamba na kusimamia ujenzi na uendeshaji wa miundombinu na mifumo 

ya TEHAMA katika taasisi za umma, Mamlaka pia inakagua, kupitia na 

kupitisha miradi na miundombinu ya TEHAMA ya taasisi za umma, ili 

kuhakikisha inazingatia sera, sheria, kanuni, viwango na miongozo 

iliyoidhinishwa kwa ajili ya kuhakikisha hakuna urudufu wa jitihada, pamoja 

na kuhakikisha usalama wa taarifa. Taarifa zitakazotolewa kwenye kikao 

hiki, zitaainisha matokeo ya kazi zilizofanywa katika kutelekeza jukumu hili 

na hatua zilizochukuliwa, yaani kupitisha na kusitisha miradi na mifumo ya 

TEHAMA ya taasisi mbalimbali za umma. 

 

 



 

Mhe. Waziri,  

Mafanikio ya kikao hiki yanatokana na ushirikiano mkubwa tulioupata kutoka 

katika Ofisi yako, pamoja na wadhamini mbalimbali. Kwa ruhusa yako 

naomba kuwatambua wadhamini wote wa Kikao Kazi hiki cha Nne cha 

Serikali Mtandao. 

Mhe. Waziri;  

Baada ya kusema hayo, naomba sasa nimkaribishe Mwakilishi wa 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Serikali Mtandao Dkt. 

Jasmine Tiisekwa ili aweze kutoa salamu. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza, 

 

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali” 

 


